Tun daga shekara ta 2020, tsarin sadarwa mara waya na ƙarni na biyar (5G) an tura shi akan babban sikeli a duk duniya, kuma ƙarin maɓalli na iya aiki a cikin tsarin daidaitawa, kamar babban haɗin gwiwa, babban abin dogaro da garantin ƙarancin latency.
Manyan yanayin aikace-aikace guda uku na 5G sun haɗa da ingantacciyar hanyar sadarwa ta wayar hannu (eMBB), sadarwa mai tushe mai girma (mMTC) da ingantaccen ingantaccen ingantaccen sadarwa mara-latency (uRLLC).Maɓallin ayyuka masu mahimmanci (KPIs) na 5G sun haɗa da ƙimar kololuwar 20 Gbps, ƙimar ƙwarewar mai amfani na 0.1 Gbps, jinkirin ƙarshe zuwa ƙarshen 1 ms, tallafin saurin wayar hannu na 500 km/h, haɗin haɗin kai na 1 na'urori miliyan a kowace murabba'in kilomita, yawan zirga-zirgar 10 Mbps/m2, ƙarfin mitar sau 3 fiye da na tsarin sadarwa mara waya ta ƙarni na huɗu (4G), da ƙarfin ƙarfin kuzari sau 100 na 4G.Masana'antu sun gabatar da nau'o'in fasaha masu mahimmanci don cimma alamun aikin 5G, irin su millimeter wave (mmWave), babban ma'auni mai yawa-input mahara-fitarwa (MIMO), ultra-dense network (UDN), da dai sauransu.
Duk da haka, 5G ba zai biya bukatun cibiyar sadarwa na gaba ba bayan 2030. Masu bincike sun fara mayar da hankali kan ci gaban tsarin sadarwa mara waya ta ƙarni na shida (6G).
An fara binciken 6G kuma ana sa ran yin kasuwanci a cikin 2030
Ko da yake zai ɗauki lokaci kafin 5G ya zama babban abin da aka fi sani da shi, an ƙaddamar da bincike kan 6G kuma ana sa ran za a sayar da shi a cikin 2030. Wannan sabon ƙarni na fasaha mara waya ana sa ran zai ba mu damar yin hulɗa tare da mahallin da ke kewaye a cikin sabuwar hanya kuma. ƙirƙirar sabbin samfuran aikace-aikace a kowane fanni na rayuwa.
Sabuwar hangen nesa na 6G shine don cimma kusancin kai tsaye da haɗin kai a ko'ina kuma gaba ɗaya canza yadda mutane ke hulɗa da duniyar zahiri da duniyar dijital.Wannan yana nufin cewa 6G zai ɗauki sabbin hanyoyin amfani da bayanai, kwamfuta da fasahar sadarwa don ƙara haɗa su cikin al'umma.Wannan fasaha ba kawai zai iya tallafawa sadarwar holographic ba, intanet mai ban sha'awa, aikin cibiyar sadarwa mai hankali, hanyar sadarwa da haɗin kwamfuta, amma kuma yana haifar da dama mai ban sha'awa.6G zai kara fadadawa da karfafa ayyukansa bisa tushen 5G, wanda ke nuna cewa manyan masana'antu za su shiga wani sabon zamani na mara waya da kuma hanzarta aiwatar da canjin dijital da sabbin kasuwanci.
Lokacin aikawa: Janairu-10-2023